Định tính

Định tính

Định tính là một khái niệm quan trọng trong ngôn ngữ học, đề cập đến các thuộc tính, đặc điểm và tính chất của sự vật mà không cần xét đến số lượng hay quy mô. Trong tiếng Việt, định tính có thể được hiểu là việc miêu tả, phân loại hay đánh giá một cách chủ quan về bản chất của đối tượng mà không cần đến các thông số định lượng cụ thể. Điều này tạo ra một cách tiếp cận đa dạng và phong phú trong việc phân tích và nghiên cứu các hiện tượng xung quanh.

1. Định tính là gì?

Định tính (trong tiếng Anh là “qualitative”) là tính từ chỉ những thuộc tính, đặc điểm của sự vật, hiện tượng mà không xét đến số lượng hay quy mô cụ thể. Trong lĩnh vực nghiên cứu, định tính thường liên quan đến các phương pháp như phỏng vấn sâu, khảo sát ý kiến và phân tích nội dung, nhằm thu thập thông tin phong phú và sâu sắc hơn về các vấn đề mà người nghiên cứu quan tâm.

Nguồn gốc từ điển của “định tính” có thể được truy nguyên từ tiếng Hán, trong đó “định” có nghĩa là xác định, còn “tính” mang nghĩa là đặc điểm, tính chất. Đặc điểm nổi bật của định tính là khả năng cung cấp cái nhìn sâu sắc về bản chất của sự vật, cho phép người nghiên cứu hiểu rõ hơn về các yếu tố tác động đến hiện tượng được nghiên cứu. Vai trò của định tính trong nghiên cứu là không thể phủ nhận, vì nó cho phép khám phá các khía cạnh phức tạp, đa dạng của xã hội, văn hóa và tâm lý con người.

Tuy nhiên, định tính cũng có những mặt hạn chế, đặc biệt là trong việc thiếu tính chính xác và khả năng tổng quát. Do đó, việc lạm dụng các phương pháp định tính mà không kết hợp với các phương pháp định lượng có thể dẫn đến những kết luận sai lệch hoặc thiếu khách quan.

Bảng dịch của tính từ “Định tính” sang 12 ngôn ngữ phổ biến trên thế giới
STTNgôn ngữBản dịchPhiên âm (IPA)
1Tiếng AnhQualitative/ˈkwɒlɪtətɪv/
2Tiếng PhápQualitatif/kwalita.tif/
3Tiếng Tây Ban NhaCualitativo/kwalitaˈt̪i.t̪i.vo/
4Tiếng ĐứcQualitativ/ˈkvaːlɪtaˌtiːf/
5Tiếng ÝQualitativo/kwalitaˈtivo/
6Tiếng Bồ Đào NhaQualitativo/kwalitaˈtʃivu/
7Tiếng NgaКачественный/ˈka.t͡ʃɨt͡s.t͡vʲɪ.nɨj/
8Tiếng Trung (Giản thể)定性/dìng xìng/
9Tiếng Nhật定性的/teisei-teki/
10Tiếng Hàn정성적/jŏngsŏngjŏk/
11Tiếng Ả Rậpنوعي/nawʕiː/
12Tiếng Thổ Nhĩ KỳKalitatif/kaˈlitatif/

2. Từ đồng nghĩa, trái nghĩa với “Định tính”

2.1. Từ đồng nghĩa với “Định tính”

Trong tiếng Việt, “định tính” có một số từ đồng nghĩa như “chất lượng”, “tính chất” hay “đặc điểm”. Những từ này đều chỉ đến các thuộc tính và đặc điểm của sự vật mà không liên quan đến số lượng hay kích thước. Cụ thể, “chất lượng” thường được sử dụng để chỉ mức độ tốt hay xấu của một sản phẩm hoặc dịch vụ, trong khi “tính chất” thường ám chỉ đến những đặc điểm cụ thể mà một vật thể hoặc hiện tượng sở hữu. “Đặc điểm” là một thuật ngữ rộng hơn, có thể bao gồm cả những yếu tố vật lý, tâm lý và xã hội.

2.2. Từ trái nghĩa với “Định tính”

Từ trái nghĩa với “định tính” là “định lượng” (trong tiếng Anh là “quantitative”). Định lượng đề cập đến việc đo lường, tính toán và phân tích các thông số cụ thể, cho phép người nghiên cứu thu thập dữ liệu có thể định lượng và so sánh. Định lượng thường liên quan đến các phương pháp thống kê, khảo sát có số liệu và các thí nghiệm có kiểm soát. Sự khác biệt giữa định tính và định lượng không chỉ nằm ở phương pháp mà còn ở cách mà thông tin được trình bày và phân tích. Trong khi định tính tập trung vào cái nhìn sâu sắc và phong phú về các vấn đề, định lượng cung cấp các con số và dữ liệu có thể kiểm chứng và so sánh.

3. Cách sử dụng tính từ “Định tính” trong tiếng Việt

Tính từ “định tính” thường được sử dụng trong các ngữ cảnh nghiên cứu, phân tích và đánh giá. Một số ví dụ điển hình bao gồm:

1. “Nghiên cứu này sẽ tập trung vào các yếu tố định tính ảnh hưởng đến quyết định mua hàng của người tiêu dùng.”
– Trong câu này, “định tính” được sử dụng để chỉ các yếu tố như tâm lý, cảm xúc và văn hóa của người tiêu dùng, không có số liệu cụ thể.

2. “Phỏng vấn sâu là một phương pháp thu thập dữ liệu định tính phổ biến trong nghiên cứu xã hội.”
– Câu này nhấn mạnh tính quan trọng của phương pháp phỏng vấn sâu trong việc thu thập thông tin phong phú và đa dạng.

3. “Chúng ta cần xem xét các khía cạnh định tính của vấn đề trước khi đưa ra quyết định.”
– Ở đây, “định tính” nhấn mạnh đến việc tìm hiểu các yếu tố không thể đo đếm bằng số liệu nhưng lại có tác động lớn đến quyết định.

Phân tích các ví dụ trên cho thấy rằng “định tính” không chỉ đơn thuần là một thuật ngữ mà còn là một phương pháp tiếp cận quan trọng trong nghiên cứu và phân tích xã hội.

4. So sánh “Định tính” và “Định lượng”

Cả định tính và định lượng đều là những phương pháp nghiên cứu quan trọng nhưng chúng có những đặc điểm và cách tiếp cận khác nhau.

Định tính tập trung vào việc khám phá các yếu tố, đặc điểm và thuộc tính không thể đo lường một cách chính xác bằng số liệu. Phương pháp này thường được sử dụng để thu thập thông tin sâu sắc và chi tiết về một vấn đề cụ thể, như cảm nhận và thái độ của con người.

Trong khi đó, định lượng lại chú trọng đến việc thu thập và phân tích dữ liệu có thể đo lường được. Phương pháp này thường sử dụng các công cụ thống kê để phân tích và so sánh, giúp tạo ra những kết luận có thể tổng quát hóa cho một đối tượng lớn hơn.

Ví dụ, trong một nghiên cứu về hành vi tiêu dùng, một nghiên cứu định tính có thể sử dụng phỏng vấn sâu để tìm hiểu cảm xúc và suy nghĩ của người tiêu dùng về một sản phẩm cụ thể, trong khi một nghiên cứu định lượng có thể sử dụng bảng khảo sát với các câu hỏi đóng để thu thập dữ liệu về số lượng người tiêu dùng đã mua sản phẩm đó.

Bảng so sánh “Định tính” và “Định lượng”
Tiêu chíĐịnh tínhĐịnh lượng
Khái niệmPhương pháp nghiên cứu không sử dụng số liệu cụ thểPhương pháp nghiên cứu dựa trên số liệu và thống kê
Phương pháp thu thập dữ liệuPhỏng vấn sâu, quan sát, phân tích nội dungBảng khảo sát, thí nghiệm có kiểm soát, số liệu thống kê
Mục tiêuKhám phá bản chất và các yếu tố liên quanĐo lường và phân tích số liệu
Kết quảThông tin chi tiết, phong phúDữ liệu có thể tổng quát hóa

Kết luận

Định tính là một khái niệm quan trọng trong nghiên cứu và phân tích, cho phép chúng ta hiểu rõ hơn về bản chất và đặc điểm của các hiện tượng mà không cần đến số liệu cụ thể. Mặc dù có những mặt hạn chế nhưng định tính vẫn đóng vai trò thiết yếu trong việc thu thập thông tin phong phú và sâu sắc. Việc hiểu rõ định tính và cách sử dụng nó trong nghiên cứu sẽ giúp chúng ta có cái nhìn toàn diện hơn về các vấn đề phức tạp trong xã hội.

Bạn cảm thấy nội dung này thế nào?

Đã có 3 lượt đánh giá với điểm trung bình là 5/5.

[17/04/2025] Bài viết này đang còn rất sơ khai và có thể chưa hoàn toàn chính xác. Hãy cùng Blog Từ Điển cải thiện nội dung bằng cách:

Để lại một phản hồi


Rơ rão

Rơ rão trong tiếng Anh có thể được diễn đạt gần nghĩa bằng các từ như loose, slack, worn-out, shaky, dilapidated, tùy theo ngữ cảnh. Đây là tính từ chỉ trạng thái không còn chắc, không còn khít, bị lỏng và rệu rã do hao mòn hoặc do cấu trúc liên kết suy yếu. Từ này thiên về sắc thái miêu tả một sự xuống cấp diễn ra sau một thời gian vận hành, sử dụng hoặc chịu tác động liên tục từ ngoại lực.

Ổn thỏa

Ổn thỏa trong tiếng Anh có thể dịch gần nghĩa là well-resolved, properly settled, reasonable and satisfactory, tùy ngữ cảnh. Đây là tính từ chỉ trạng thái một sự việc, công việc, vấn đề hoặc mối quan hệ đã được giải quyết ổn định, hợp tình hợp lý, không còn gây ra tranh cãi, rủi ro hay sự bất tiện đáng kể. Nói cách khác, khi một việc được xem là ổn thỏa, điều đó hàm ý rằng kết quả đạt được tương đối trọn vẹn, vừa đủ, đáng tin cậy và khiến các bên liên quan có thể yên tâm.

Am hiểu

Am hiểu (trong tiếng Anh có thể tương đương với knowledgeable, well-versed, well-informed, tùy ngữ cảnh) là tính từ chỉ trạng thái có hiểu biết sâu sắc, đầy đủ và khá chuyên môn về một lĩnh vực, một vấn đề hoặc một đối tượng nào đó. Khi nói một người “am hiểu”, ta không chỉ nói họ biết thông tin cơ bản, mà còn ngụ ý họ đã có quá trình tích lũy tri thức, kinh nghiệm, quan sát và suy luận đủ để nhận ra bản chất, đặc điểm và mối liên hệ bên trong của sự vật.

Mộng ảo

Mộng ảo (trong tiếng Anh thường dịch là dreamlike hoặc oneiric) là một tính từ chỉ đặc tính hoặc trạng thái mang sắc thái của giấc mơ: không rõ ràng, mơ hồ, chập chờn giữa thực và ảo. Từ này diễn đạt cảm giác hoặc hình ảnh không có độ bền, dễ biến mất, thường tạo ra ấn tượng vừa đẹp vừa mong manh, khiến người cảm nhận có cảm xúc vừa khao khát vừa nuối tiếc.

Kỳ bí

Kỳ bí (trong tiếng Anh thường dịch là "mysterious") là tính từ chỉ những sự vật, hiện tượng hoặc trạng thái mang tính chất lạ lùng, khó hiểu và chứa đựng điều bí ẩn chưa được giải thích. Từ này thường kèm theo cảm giác tò mò, có thể xen lẫn nỗi sợ hoặc sự tôn kính trước điều ẩn sâu mà con người chưa tiếp cận hoặc chưa nắm bắt được bằng phương pháp thông thường.