Lập trường

Lập trường

Trong giao tiếp, tranh luận, chính trị, pháp luật hay đời sống thường ngày, lập trường là từ ngữ thể hiện thái độ và sự lựa chọn có định hướng của một cá nhân, tổ chức trước một vấn đề. Một người có lập trường rõ ràng thường biết mình tin vào điều gì, bảo vệ nguyên tắc nào và sẽ hành động ra sao khi xuất hiện ý kiến trái chiều. Tuy nhiên, lập trường không đồng nghĩa hoàn toàn với sự cứng nhắc; nó có thể được điều chỉnh khi có chứng cứ, lý lẽ hoặc hoàn cảnh mới thuyết phục hơn. Hiểu đúng nghĩa của từ này giúp người dùng diễn đạt chính xác hơn trong học tập, công việc và giao tiếp xã hội.

1. Lập trường là gì?

Lập trường (trong tiếng Anh là stance, position hoặc standpoint) là danh từ chỉ quan điểm, thái độ, chính kiến hoặc hướng lựa chọn tương đối ổn định của cá nhân, tập thể, tổ chức đối với một vấn đề, sự việc, chủ trương hay mối quan hệ nhất định.

Ví dụ: “Lập trường của công ty là ưu tiên chất lượng sản phẩm hơn việc mở rộng quá nhanh.” Trong câu này, “lập trường” không chỉ là ý kiến nhất thời mà còn cho thấy định hướng có tính nguyên tắc của công ty.

Về nguồn gốc, lập trường là từ Hán Việt, bắt nguồn từ chữ Hán 立場. Trong đó:

– Lập có nghĩa là đứng, dựng lên, xác lập, thiết lập.
– Trường trong từ này tương ứng với chữ 場 nghĩa là nơi chốn, vị trí, phạm vi hoặc hoàn cảnh. Đây không phải là “trường” trong “trường học”, cũng không phải “trường” mang nghĩa dài trong “trường tồn”.

Theo nghĩa gốc, 立場 có thể hiểu là “vị trí để đứng”. Khi đi vào tiếng Việt, từ này phát triển nghĩa bóng, dùng để chỉ vị thế tư tưởng, quan điểm hoặc thái độ của một người trước vấn đề cụ thể. Vì vậy, khi nói “giữ vững lập trường”, người nói không đề cập đến nơi đứng theo nghĩa vật lý mà nhấn mạnh việc kiên trì với nguyên tắc, nhận thức và lựa chọn của mình.

Lập trường thường được dùng trong các lĩnh vực cần xác định rõ quan điểm như chính trị, ngoại giao, báo chí, pháp luật, kinh doanh, giáo dục, nghiên cứu khoa học và tranh luận xã hội. Từ này thường xuất hiện trong những kết hợp quen thuộc như:

– lập trường chính trị
– lập trường tư tưởng
– lập trường nhất quán
– lập trường rõ ràng
– lập trường kiên định
– lập trường trung lập
– lập trường cứng rắn
– giữ vững lập trường
– thay đổi lập trường
– bày tỏ lập trường
– xác định lập trường

Xét về ngữ pháp, lập trường là danh từ. Trong câu, từ này có thể đảm nhiệm nhiều chức năng khác nhau:

– Làm chủ ngữ: “Lập trường của nhóm đã được công bố.”
– Làm vị ngữ trong kiểu câu giới thiệu, nhận định: “Đó là lập trường nhất quán của chúng tôi.”
– Làm bổ ngữ cho động từ: “Đại diện các bên nêu lập trường trong cuộc họp.”
– Làm thành phần trong cụm danh từ: “Một lập trường thiếu căn cứ dễ bị phản bác.”
– Làm định ngữ khi kết hợp với danh từ khác: “Văn bản lập trường của tổ chức được gửi đến các thành viên.”

Điểm đáng chú ý là lập trường thường mang sắc thái trang trọng và có tính lý trí, nguyên tắc. Người ta thường nói “lập trường của một đảng phái”, “lập trường của cơ quan”, “lập trường của nhà nghiên cứu” hơn là dùng từ này cho những sở thích rất nhỏ, nhất thời như thích một món ăn hay chọn màu áo. Chẳng hạn, câu “Tôi có lập trường là thích trà sữa hơn cà phê” vẫn có thể hiểu được nhưng nghe nặng nề, không tự nhiên bằng “Tôi thích trà sữa hơn cà phê”.

Lập trường có thể tích cực hoặc tiêu cực tùy vào nội dung và cách thể hiện. Một lập trường rõ ràng, dựa trên sự thật và nguyên tắc đạo đức thường tạo dựng niềm tin. Ngược lại, lập trường cực đoan, thiếu căn cứ hoặc không tôn trọng người khác có thể làm gia tăng mâu thuẫn. Vì thế, giá trị của lập trường không nằm ở việc người nói kiên quyết đến đâu, mà còn phụ thuộc vào cơ sở lý lẽ, tinh thần trách nhiệm và khả năng đối thoại.

Bảng dịch của danh từ “Lập trường” sang 12 ngôn ngữ phổ biến trên thế giới
STTNgôn ngữBản dịchPhiên âm (IPA)
1Tiếng Anhstance/stæns/
2Tiếng Phápposition/pɔ.zis.jɔ̃/
3Tiếng ĐứcStandpunkt/ˈʃtant.pʊŋkt/
4Tiếng Tây Ban Nhapostura/posˈtuɾa/
5Tiếng Bồ Đào Nhaposição/pu.ziˈsɐ̃w/
6Tiếng Ngaпозиция/pɐˈzʲit͡sɨjə/
7Tiếng Trung立场/lî.tʂʰàŋ/
8Tiếng Nhật立場/ta.tɕi.ba/
9Tiếng Hàn입장/ip̚.t͡ɕ͈aŋ/
10Tiếng Ả Rậpموقف/maw.qif/
11Tiếng Indonesiapendirian/pən.di.ri.an/
12Tiếng Tháiจุดยืน/t͡ɕùt.jʉːn/

Chú thích: Bản dịch mang tính tương đối vì mỗi ngôn ngữ có thể chọn từ khác nhau tùy ngữ cảnh. Trong tiếng Anh, “stance” thường phù hợp khi nói về thái độ hoặc quan điểm trước một vấn đề; “position” có thể nhấn mạnh vị thế, quan điểm chính thức hoặc lập luận đã được công bố.

2. Từ đồng nghĩa, gần nghĩa và trái nghĩa với “Lập trường”

2.1. Từ đồng nghĩa, gần nghĩa với “Lập trường”

Lập trường là từ có nội hàm khá rộng, bao gồm quan điểm, thái độ, nguyên tắc và hướng lựa chọn. Vì vậy, trong tiếng Việt hiện đại, rất khó tìm được một từ đồng nghĩa hoàn toàn trong mọi ngữ cảnh. Tuy nhiên, có một số từ có thể dùng thay thế hoặc gần nghĩa tùy trường hợp.

Từ đồng nghĩa trong một số ngữ cảnh

– Chính kiến: Chỉ ý kiến, quan điểm mang tính chính trị, xã hội hoặc tư tưởng của một cá nhân. “Chính kiến” gần với “lập trường” khi đề cập đến niềm tin và quan điểm có định hướng rõ ràng. Tuy nhiên, “chính kiến” thường nghiêng về nhận thức, ý kiến cá nhân; còn “lập trường” có thể bao gồm cả thái độ hành động và vị thế của tổ chức.

Ví dụ: “Ông luôn bảo vệ chính kiến của mình.”
Có thể thay bằng: “Ông luôn bảo vệ lập trường của mình.”

– Quan điểm: Chỉ cách nhìn nhận, đánh giá hoặc suy nghĩ về một vấn đề. Trong nhiều tình huống tranh luận, “quan điểm” có thể thay cho “lập trường”, nhất là khi người nói muốn nêu ý kiến chính thức.

Ví dụ: “Quan điểm của nhóm là cần ưu tiên giải pháp bền vững.”
Có thể diễn đạt: “Lập trường của nhóm là cần ưu tiên giải pháp bền vững.”

Tuy nhiên, “quan điểm” có phạm vi rộng hơn. Một người có thể có quan điểm về nghệ thuật, thời trang, học tập hoặc thói quen sống; trong khi “lập trường” thường gắn với những vấn đề cần lựa chọn, bảo vệ nguyên tắc hoặc xác định thái độ rõ rệt.

Từ gần nghĩa với “lập trường”

– Thái độ: Chỉ cách ứng xử, phản ứng hoặc sự đánh giá của con người trước một sự việc. “Thái độ” có thể thay cho “lập trường” khi nói đến cách một người hoặc tổ chức phản ứng trước vấn đề. Tuy nhiên, thái độ có thể tạm thời, cảm tính; lập trường thường ổn định và có cơ sở hơn.

Ví dụ: “Thái độ của doanh nghiệp đối với phản ánh của khách hàng rất tích cực.”
Câu này chưa chắc đã nói đến lập trường lâu dài của doanh nghiệp.

– Chủ trương: Chỉ đường lối, định hướng hành động đã được đề ra, thường dùng cho cơ quan, tổ chức hoặc tập thể. “Chủ trương” gần với “lập trường” nhưng thiên về kế hoạch và chính sách thực hiện.

Ví dụ: “Chủ trương của nhà trường là tăng cường kỹ năng thực hành.”
Trong khi đó, “lập trường của nhà trường” nhấn mạnh thái độ, quan điểm mà nhà trường bảo vệ.

– Quan niệm: Chỉ cách hiểu, cách nhìn nhận về một vấn đề, sự vật hoặc hiện tượng. Từ này thiên về nhận thức và tư duy hơn là sự lựa chọn có tính đối đầu, tranh luận.

Ví dụ: “Quan niệm về thành công thay đổi theo từng thời kỳ.”
Không phải mọi quan niệm đều là lập trường.

– Lập luận: Chỉ hệ thống lý lẽ dùng để bảo vệ một ý kiến. Lập luận không phải là lập trường nhưng thường được sử dụng để chứng minh hoặc củng cố lập trường.

Ví dụ: “Lập trường của cô ấy rõ ràng, còn lập luận thì rất chặt chẽ.”
Câu này cho thấy hai khái niệm có liên quan nhưng không thể thay thế hoàn toàn.

– Thế đứng: Nghĩa bóng chỉ vị thế, chỗ đứng hoặc tư thế trong một mối quan hệ, cuộc cạnh tranh hay bối cảnh xã hội. “Thế đứng” có nét gần với nghĩa gốc của lập trường nhưng không đồng nhất với quan điểm tư tưởng.

Ví dụ: “Doanh nghiệp đang củng cố thế đứng trên thị trường.”
Ở đây không thể thay “thế đứng” bằng “lập trường”.

– Đường lối: Chỉ phương hướng lớn, có tính lâu dài trong hoạt động chính trị, quản lý hoặc phát triển. “Đường lối” rộng hơn lập trường vì nó thường bao gồm cả mục tiêu, phương pháp và chiến lược.

Ví dụ: “Đường lối phát triển kinh tế cần phù hợp với điều kiện thực tế.”
Lập trường có thể là nền tảng tư tưởng để hình thành đường lối.

Như vậy, khi lựa chọn từ ngữ, cần xem xét trọng tâm biểu đạt. Nếu muốn nói về cách nhìn nhận, dùng “quan điểm” hoặc “quan niệm”. Nếu muốn nói về chính sách hành động, dùng “chủ trương” hoặc “đường lối”. Nếu muốn nhấn mạnh sự kiên định trước một vấn đề, “lập trường” là lựa chọn phù hợp hơn.

2.2. Từ trái nghĩa với “Lập trường”

Lập trường không có một từ trái nghĩa tuyệt đối, bởi đây là danh từ chỉ quan điểm hoặc vị thế tư tưởng. Một người có lập trường này có thể đối lập với người có lập trường khác nhưng bản thân “lập trường” không đối lập trực tiếp với một danh từ duy nhất nào.

Tuy vậy, trong những ngữ cảnh cụ thể, người ta có thể dùng các từ hoặc cụm từ biểu thị trạng thái trái ngược với việc có lập trường rõ ràng, vững vàng:

– Dao động: Chỉ trạng thái thiếu ổn định, dễ thay đổi ý kiến hoặc thái độ trước tác động bên ngoài. “Dao động” đối lập với nét kiên định thường được gắn với lập trường.

Ví dụ: “Trước nhiều ý kiến trái chiều, anh vẫn không dao động.”

– Ba phải: Chỉ thái độ không có chính kiến rõ ràng, ai nói gì cũng cho là đúng để tránh va chạm. Đây là biểu hiện gần đối lập với người có lập trường độc lập, minh bạch.

Ví dụ: “Trong những vấn đề quan trọng, thái độ ba phải dễ làm mất lòng tin.”

– Mơ hồ: Chỉ sự không rõ ràng, thiếu xác định. Cụm “lập trường mơ hồ” không phủ định hoàn toàn sự tồn tại của lập trường nhưng cho thấy lập trường ấy không được thể hiện cụ thể hoặc nhất quán.

– Thiếu chính kiến: Chỉ tình trạng không có quan điểm riêng, dễ phụ thuộc vào ý kiến của số đông hoặc người có ảnh hưởng. Đây là cụm từ thường được dùng để đối lập về mặt ý nghĩa với “có lập trường”.

– Thay đổi xoành xoạch: Chỉ việc liên tục đổi ý mà không có lý do thuyết phục. Cụm từ này đối lập với “giữ vững lập trường” chứ không đối lập trực tiếp với danh từ “lập trường”.

Cần phân biệt: thay đổi lập trường không phải lúc nào cũng là biểu hiện tiêu cực. Nếu sự thay đổi xuất phát từ thông tin mới, bằng chứng xác đáng hoặc sự nhận thức sâu sắc hơn, đó có thể là thái độ cầu thị. Điều đáng phê phán không nằm ở việc đổi lập trường, mà nằm ở sự thay đổi tùy tiện, vụ lợi hoặc thiếu trách nhiệm.

3. Ví dụ về cách sử dụng danh từ “Lập trường” trong tiếng Việt

Dưới đây là một số ví dụ tiêu biểu cho cách dùng danh từ lập trường trong nhiều ngữ cảnh khác nhau.

Ví dụ 1: “Lập trường của anh ấy về bảo vệ môi trường rất nhất quán.”

Trong câu này, cụm “lập trường của anh ấy” làm chủ ngữ. Trung tâm của cụm chủ ngữ là danh từ “lập trường”, còn “của anh ấy” là thành phần bổ sung, xác định chủ thể sở hữu lập trường. Vị ngữ “về bảo vệ môi trường rất nhất quán” nêu đặc điểm của lập trường đó. Cách dùng này phổ biến trong văn nghị luận và giao tiếp trang trọng.

Ví dụ 2: “Đại diện các bên đã trình bày lập trường trong cuộc họp.”

Trong câu này, “lập trường” làm bổ ngữ trực tiếp cho động từ “trình bày”. Danh từ này trả lời cho câu hỏi “trình bày cái gì?”. Cụm “trong cuộc họp” bổ sung thông tin về hoàn cảnh diễn ra hành động. Câu cho thấy lập trường là nội dung có thể được công bố, giải thích hoặc bảo vệ trước người khác.

Ví dụ 3: “Chúng tôi giữ vững lập trường tôn trọng pháp luật.”

Ở ví dụ này, “lập trường tôn trọng pháp luật” là bổ ngữ của cụm động từ “giữ vững”. Trong đó, “lập trường” là danh từ trung tâm, còn “tôn trọng pháp luật” bổ sung nội dung, làm rõ lập trường cụ thể mà chủ thể theo đuổi. Cấu trúc “giữ vững lập trường” thường thể hiện sự kiên định trước áp lực, khó khăn hoặc ý kiến phản đối.

Ví dụ 4: “Một lập trường thiếu cơ sở khoa học sẽ khó thuyết phục công chúng.”

Trong câu này, “một lập trường thiếu cơ sở khoa học” là chủ ngữ. Từ “một” đứng trước danh từ “lập trường” có tác dụng chỉ số lượng. Cụm “thiếu cơ sở khoa học” là phần phụ sau, nêu đặc điểm của lập trường. Câu nhấn mạnh rằng lập trường muốn có sức thuyết phục cần được xây dựng trên lý lẽ, dữ liệu và căn cứ đáng tin cậy.

Ví dụ 5: “Bài phát biểu đã thể hiện lập trường cứng rắn của tổ chức.”

Trong câu này, “lập trường cứng rắn của tổ chức” là bổ ngữ cho động từ “thể hiện”. “Lập trường” là danh từ trung tâm; “cứng rắn” là tính từ bổ nghĩa; “của tổ chức” xác định chủ thể có lập trường. Cụm từ “lập trường cứng rắn” thường xuất hiện trong bối cảnh đàm phán, chính sách, tranh chấp hoặc xử lý hành vi vi phạm.

Ví dụ 6: “Dù bị phản đối, cô vẫn không từ bỏ lập trường của mình.”

Ở đây, “lập trường của mình” là bổ ngữ của động từ “từ bỏ”. Phó từ phủ định “không” kết hợp với “từ bỏ” tạo ý nghĩa khẳng định sự kiên trì. Cụm trạng ngữ “dù bị phản đối” cho biết hoàn cảnh thử thách, từ đó làm nổi bật giá trị của việc bảo vệ lập trường.

Ví dụ 7: “Sự khác biệt về lập trường không nhất thiết dẫn đến xung đột.”

Trong câu này, “lập trường” nằm trong cụm danh từ “sự khác biệt về lập trường”. Nó hoạt động như bổ ngữ cho giới từ “về”, chỉ phương diện có sự khác biệt. Cả cụm “sự khác biệt về lập trường” làm chủ ngữ. Câu thể hiện cách nhìn tích cực: những người có quan điểm khác nhau vẫn có thể đối thoại tôn trọng.

Ví dụ 8: “Đây là lập trường chính thức của cơ quan trước vụ việc.”

“Lập trường chính thức của cơ quan trước vụ việc” là phần vị ngữ danh từ, đứng sau từ “là”. Trong cấu trúc này, “đây” là chủ ngữ, còn cụm danh từ phía sau dùng để nhận diện, xác định bản chất của chủ ngữ. Cách diễn đạt này thường thấy trong thông cáo báo chí, văn bản hành chính hoặc phát ngôn đại diện.

Ví dụ 9: “Người lãnh đạo cần có lập trường nhưng không nên bảo thủ.”

Trong câu này, “lập trường” là bổ ngữ cho động từ “có”. Cấu trúc “có lập trường” biểu thị phẩm chất cần thiết của người lãnh đạo: biết xác định nguyên tắc và chịu trách nhiệm với quyết định. Vế sau “nhưng không nên bảo thủ” làm rõ rằng lập trường cần đi cùng sự lắng nghe và khả năng tiếp thu cái mới.

Ví dụ 10: “Lập trường trung lập giúp người hòa giải nhìn nhận vấn đề khách quan hơn.”

“Lập trường trung lập” làm chủ ngữ. Tính từ “trung lập” đứng sau danh từ “lập trường”, bổ sung đặc điểm. Trong ngữ cảnh này, lập trường trung lập không có nghĩa là thờ ơ hoặc không quan tâm, mà là không thiên vị một bên khi xem xét sự việc.

Qua các ví dụ trên, có thể thấy lập trường thường đi với các động từ như “có”, “nêu”, “trình bày”, “bày tỏ”, “xác định”, “giữ vững”, “bảo vệ”, “thay đổi”, “từ bỏ” và “thể hiện”. Những kết hợp này phản ánh đầy đủ quá trình hình thành, công khai, bảo vệ hoặc điều chỉnh lập trường trong đời sống.

4. So sánh “Lập trường” và “Quan điểm”

Lập trường và quan điểm đều là những từ quen thuộc, thường được dùng khi nói về suy nghĩ hoặc thái độ của con người trước một vấn đề. Tuy nhiên, hai từ này không hoàn toàn giống nhau.

Quan điểm là cách nhìn nhận, đánh giá hoặc nhận thức của cá nhân, tổ chức về một vấn đề. Quan điểm có thể được hình thành từ kinh nghiệm, tri thức, sở thích, niềm tin hoặc góc nhìn riêng. Từ này có phạm vi sử dụng rộng, có thể xuất hiện trong các chủ đề đời thường, học thuật, nghệ thuật, khoa học và xã hội.

Ví dụ: “Quan điểm của tôi là học trực tuyến cần kết hợp với thực hành trực tiếp.”
Đây là một ý kiến hoặc cách nhìn về phương pháp học.

Trong khi đó, lập trường thường nhấn mạnh sự xác định thái độ, sự lựa chọn và tính kiên định trước một vấn đề có nhiều ý kiến khác nhau. Lập trường thường có sắc thái rõ ràng, chính thức và gắn với trách nhiệm bảo vệ điều mình cho là đúng.

Ví dụ: “Lập trường của chúng tôi là không đánh đổi an toàn để lấy lợi nhuận.”
Câu này không chỉ nêu ý kiến mà còn thể hiện nguyên tắc hành động.

Có thể hiểu ngắn gọn: quan điểm nghiêng về cách nghĩ, còn lập trường nghiêng về thái độ và vị trí được xác định để bảo vệ trong một hoàn cảnh cụ thể. Một người có thể có nhiều quan điểm về nhiều lĩnh vực khác nhau nhưng lập trường thường được nhắc đến khi họ cần thể hiện sự lựa chọn rõ ràng trước vấn đề quan trọng.

Ví dụ, một người có quan điểm rằng đọc sách giúp mở rộng hiểu biết. Nhưng khi tranh luận về việc có nên cắt giảm ngân sách thư viện hay không, người đó có thể thể hiện lập trường phản đối cắt giảm vì tin rằng thư viện có vai trò thiết yếu đối với giáo dục.

Bảng so sánh “Lập trường” và “Quan điểm”
Tiêu chíLập trườngQuan điểm
Ý nghĩa chínhThái độ, chính kiến hoặc sự lựa chọn có tính xác định trước một vấn đề.Cách nhìn nhận, đánh giá hoặc suy nghĩ về một vấn đề.
Mức độ kiên địnhThường nhấn mạnh tính ổn định, nguyên tắc và sự bảo vệ quan điểm.Có thể là nhận định cá nhân, chưa nhất thiết mang tính cam kết lâu dài.
Phạm vi sử dụngThường dùng trong chính trị, xã hội, pháp luật, tổ chức, tranh luận và đàm phán.Dùng rộng trong đời sống, học thuật, nghệ thuật, khoa học và giao tiếp hằng ngày.
Sắc tháiTrang trọng, rõ ràng, có tính trách nhiệm và định hướng hành động.Trung tính, thiên về nhận thức và góc nhìn.
Ví dụ“Công ty giữ vững lập trường bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.”“Tôi có quan điểm rằng cần nâng cao kỹ năng tự học.”
Khả năng thay thếCó thể thay bằng “quan điểm” trong một số câu nhưng sắc thái kiên định có thể giảm.Không phải lúc nào cũng thay bằng “lập trường”, nhất là khi chỉ nói về nhận xét thông thường.

Kết luận

Lập trường là danh từ Hán Việt chỉ quan điểm, thái độ và sự lựa chọn có tính nguyên tắc của cá nhân hoặc tổ chức trước một vấn đề nhất định. Từ này thường được dùng trong các ngữ cảnh trang trọng, đặc biệt khi cần nhấn mạnh tính rõ ràng, nhất quán và trách nhiệm trong lời nói, hành động.

Người có lập trường không nhất thiết là người luôn giữ nguyên ý kiến bằng mọi giá. Điều quan trọng là họ biết dựa vào lý lẽ, sự thật và các giá trị đúng đắn để xác định hướng đi. Khi hoàn cảnh thay đổi hoặc có bằng chứng mới, việc điều chỉnh lập trường một cách minh bạch, có trách nhiệm cũng là biểu hiện của tư duy trưởng thành.

Bạn cảm thấy nội dung này thế nào?
★ ★ ★ ★ ★

Đã có 8 lượt đánh giá với điểm trung bình là 4.6/5.

[16/07/2026] Bài viết này đang còn rất sơ khai và có thể chưa hoàn toàn chính xác. Hãy cùng Blog Từ Điển cải thiện nội dung bằng cách:

Để lại một phản hồi


Công an

Công an (trong tiếng Anh là "public security" hoặc "police") là danh từ chỉ lực lượng chuyên trách thuộc bộ máy nhà nước, có nhiệm vụ duy trì trật tự an toàn xã hội, bảo vệ tính mạng, tài sản của công dân và ngăn chặn, xử lý các hành vi vi phạm pháp luật. Từ "công an" là từ Hán Việt, trong đó "công" (公) có nghĩa là công cộng, chung, còn "an" (安) nghĩa là an toàn, yên ổn. Do đó, "công an" có thể hiểu là lực lượng bảo vệ sự an toàn chung của xã hội.

Cảnh vệ

Cảnh vệ (trong tiếng Anh là "bodyguard" hoặc "security guard") là danh từ chỉ người thuộc lực lượng vũ trang hoặc lực lượng an ninh được giao nhiệm vụ canh gác, bảo vệ an toàn cho cá nhân quan trọng, các địa điểm, tài sản hoặc sự kiện. Từ "cảnh vệ" bao gồm hai âm tiết Hán Việt: "cảnh" (警) có nghĩa là cảnh giác, canh giữ; "vệ" (衛) có nghĩa là bảo vệ, phòng thủ. Do đó, "cảnh vệ" mang ý nghĩa người canh giữ, bảo vệ với sự cảnh giác cao độ.

Cảnh binh

Cảnh binh (trong tiếng Anh là "armed police" hoặc "military police") là danh từ chỉ lực lượng cảnh sát được trang bị vũ khí và huấn luyện chuyên nghiệp nhằm thực hiện nhiệm vụ bảo vệ an ninh, trật tự, phòng chống tội phạm và bảo vệ các mục tiêu quan trọng quốc gia. Cảnh binh không chỉ là lực lượng cảnh sát thông thường mà còn mang tính quân sự nhất định, chịu trách nhiệm trong các tình huống đòi hỏi sự nghiêm ngặt về kỷ luật và khả năng ứng phó với các tình huống khẩn cấp hoặc bạo loạn.

Dùi cui

dùi cui (trong tiếng Anh là "baton" hoặc "truncheon") là danh từ chỉ một loại công cụ cầm tay có hình dạng dài, thường làm bằng gỗ, kim loại hoặc nhựa cứng, được sử dụng chủ yếu trong các lực lượng an ninh, cảnh sát hoặc bảo vệ để kiểm soát đám đông, phòng vệ hoặc trấn áp. Trong tiếng Việt, "dùi cui" là một từ thuần Việt, không phải là từ Hán Việt, được hình thành từ hai âm tiết đơn giản, dễ nhớ và phổ biến trong giao tiếp hàng ngày.

Giặc biển

Giặc biển (trong tiếng Anh là "pirates" hoặc "sea bandits") là danh từ chỉ những kẻ cướp biển, hoạt động phi pháp trên vùng biển nhằm cướp bóc tàu thuyền, hàng hóa hoặc tấn công các khu định cư ven biển. Đây là cụm từ thuần Việt, trong đó "giặc" có nghĩa là kẻ thù, kẻ địch, còn "biển" chỉ vùng nước mặn rộng lớn. Khi kết hợp lại, "giặc biển" mang nghĩa những kẻ thù hoạt động trên biển.